രചന : ജോർജ് കക്കാട്ട്✍

എലിസബത്ത് രാജ്ഞി II: “ചരിത്രത്തിലെ ഒരു തിളങ്ങുന്ന വെളിച്ചം”

“ലണ്ടൻ ബ്രിഡ്ജ് ഈസ് ഡൗൺ” എന്നത് ലോകത്തിലെ ഏറ്റവും ദൈർഘ്യമേറിയ രാജാവിന്റെ ഭരണം അവസാനിക്കുന്ന ദിവസത്തിനായുള്ള കൊട്ടാര പ്രോട്ടോക്കോളിലെ സൈഫർ ആണ്: രാജ്ഞി ഇന്ന് ഉച്ചതിരിഞ്ഞ് അവളുടെ പ്രിയപ്പെട്ട സ്ഥലമായ സ്കോട്ട്‌ലൻഡിലെ ബാൽമോറൽ കാസിലിൽ വച്ച് “സമാധാനത്തോടെ” അന്തരിച്ചു.

ബക്കിംഗ്ഹാം കൊട്ടാരത്തിലെ അറിയിപ്പ് ലളിതമായ ചാരുതയുടെ കാര്യത്തിൽ മറികടക്കാൻ കഴിഞ്ഞില്ല. കറുത്ത അറ്റങ്ങളുള്ള വിളംബരം തുറന്നു കഴിഞ്ഞ കുറച്ച് മണിക്കൂറുകളായി രാജ്യം മുഴുവൻ ഭയപ്പെട്ടിരുന്നത് വായിച്ചു: “രാജ്ഞി ഇന്ന് ഉച്ചതിരിഞ്ഞ് അവളുടെ ബാൽമോറൽ വസതിയിൽ സമാധാനപരമായി മരിച്ചു. രാജാവും രാജ്ഞിയും (പത്നി) ഇന്ന് ബാൽമോറലിൽ തുടരുകയും നാളെ ലണ്ടനിലേക്ക് മടങ്ങുകയും ചെയ്യും. ”രാജ്ഞിയുടെ അവസാന മണിക്കൂറുകളിൽ യഥാർത്ഥത്തിൽ ആർക്കാണ് റാണിയെ അനുഗമിക്കാൻ കഴിഞ്ഞതെന്ന് ഇപ്പോൾ വ്യക്തമല്ല. എന്തായാലും, ഇംഗ്ലണ്ടിലെ പുതിയ രാജാവ് ചാൾസ് മൂന്നാമൻ, അദ്ദേഹത്തിന്റെ ഭാര്യ കാമില, രാജകുമാരൻമാരായ വില്യം, ഹാരി, അവരുടെ മക്കളായ എഡ്വേർഡ്, ആൻഡ്രൂ എന്നിവർ സ്കോട്ട്ലൻഡിലേക്കുള്ള യാത്രയിലായിരുന്നു. മുത്തശ്ശിയുടെ മരണവാർത്ത ഔദ്യോഗികമായി പുറത്തുവരുമ്പോൾ ഹാരി അന്തരീക്ഷത്തിൽ ഉണ്ടായിരുന്നതായി പറയപ്പെടുന്നു.

പ്രാദേശിക സമയം ആറരയോടെ ബക്കിംഗ്ഹാം കൊട്ടാരത്തിലെ പതാക പകുതി താഴ്ത്തി, നൂറുകണക്കിന് വിലാപക്കാർ പലപ്പോഴും കരഞ്ഞുകൊണ്ട് ഗേറ്റിന് മുന്നിൽ തടിച്ചുകൂടി. ആഗസ്ത് അവസാനം 25-ാം വാർഷികം ആഘോഷിച്ച ഡയാനയുടെ അപകട മരണത്തിനു ശേഷമുള്ള കൂട്ടായ ദുഃഖത്തിന്റെ സ്മരണകൾ ഉയരുകയാണ്. മരണത്തിന്റെ ഔദ്യോഗിക പ്രഖ്യാപനത്തിന് അര മണിക്കൂർ മുമ്പ്, വിക്ടോറിയ രാജ്ഞിയുടെ കൊട്ടാരത്തിനും സ്മാരകത്തിനും മുകളിൽ ആകാശത്ത് ഒരു ഇരട്ട മഴവില്ല് പ്രത്യക്ഷപ്പെട്ടു, പേമാരിക്ക് ശേഷം മേഘങ്ങളെ ഭേദിച്ചു. ചരിത്രത്തിൽ അദ്വിതീയമായി നിലനിൽക്കാൻ സാധ്യതയുള്ള ഒരു ജീവിതത്തിന് പ്രകൃതിയിൽ നിന്നുള്ള ഒരു കാവ്യാത്മക സിഗ്നൽ: ഭക്തിയും കടമയും നിറഞ്ഞ, അവസാന ശ്വാസം വരെ, 96 വയസ്സുള്ള രാജ്ഞി, തന്റെ പ്രിയപ്പെട്ട ഭർത്താവിന്റെ മരണശേഷം ക്രമേണ ആരോഗ്യം നഷ്ടപ്പെട്ടു. കഴിഞ്ഞ വർഷം ഏപ്രിലിൽ ഫിലിപ്പ് രാജകുമാരൻ അവളുടെ അധികാരങ്ങൾ നഷ്ടപ്പെട്ടു, അവളുടെ രാജ്യത്തെ സേവിച്ചു. “അവൻ എന്റെ പാറയായിരുന്നു,” മറ്റുവിധത്തിൽ വികാരാധീനയായ രാജ്ഞി തന്റെ ഭർത്താവിനെക്കുറിച്ച് പറഞ്ഞിരുന്നു, ഈ പിന്തുണയും ഈ പങ്കാളിയും ഇല്ലാത്തതിനാൽ, അവളുടെ ജീവിക്കാനുള്ള ആഗ്രഹവും ചിലയിടങ്ങളിൽ തകർന്നതായി തോന്നുന്നു.

കഴിഞ്ഞ ചൊവ്വാഴ്ച, അവർ പുതിയ പ്രധാനമന്ത്രി ലിസ് ട്രസിനെ (വിൻസ്റ്റൺ ചർച്ചിലിനുശേഷം അവളുടെ 15-ാമത്തെ സത്യപ്രതിജ്ഞ) ഒരു പുതിയ ഗവൺമെന്റ് രൂപീകരിക്കാൻ നിയോഗിച്ചു: ട്രസ്സിലെ അവളുടെ 70 വർഷത്തെ ഭരണത്തിലെ ഒരു പുതുമ, പതിവുപോലെ ബക്കിംഗ്ഹാം കൊട്ടാരത്തിൽ അവളുടെ പ്രേക്ഷകർ ബിരുദം നേടിയില്ല. എന്നാൽ സ്‌കോട്ട്‌ലൻഡിലേക്ക് പോകാൻ ആവശ്യപ്പെട്ടു, ബാൽമോറൽ കാസിലിൽ, രാജ്ഞിയെ സ്വീകരിച്ചു, അവിടെ അവൾ മാന്യമായി പുഞ്ചിരിച്ചു, ഒരു വാക്കിംഗ് സ്റ്റിക്കിൽ ചാരി, ചാരനിറത്തിലുള്ള കാർഡിഗനും പ്ലെയ്‌ഡ് പ്ലെയ്റ്റഡ് പാവാടയും ധരിച്ച് അത്ഭുതകരമായി. കുടുംബത്തിനുള്ളിൽ “ലിലിബത്ത്” എന്ന് വിളിക്കപ്പെട്ടിരുന്ന എലിസബത്ത് രണ്ടാമൻ, ഈ കൂടിക്കാഴ്ചയിൽ പങ്കെടുത്തതിന് ശേഷം മാത്രമേ ഈ ലോകം വിടാൻ അനുവദിക്കൂ എന്ന് തോന്നുന്നു. 1952 ഫെബ്രുവരി 6-ന് അപ്രതീക്ഷിതമായി സിംഹാസനത്തിൽ പ്രവേശിക്കുന്നതിന് മുമ്പുതന്നെ, അവളുടെ അമ്മ, മുൻ രാജ്ഞി മേരിയിൽ നിന്ന് അവളുടെ കടമബോധം അവൾക്ക് പാരമ്പര്യമായി ലഭിച്ചു. അവരുടെ വിശ്വാസ്യത ഇതായിരുന്നു: “ഞങ്ങൾ ബ്രിട്ടീഷ് രാജകുടുംബത്തിലെ അംഗങ്ങളാണ്. ഞങ്ങൾ ഒരിക്കലും ക്ഷീണിതരല്ല, ഞങ്ങൾ എല്ലാവരും ആശുപത്രികളെ സ്നേഹിക്കുന്നു.

എലിസബത്തിന് 25 വയസ്സായിരുന്നു, അവളുടെ പിതാവ് ജോർജ്ജ് ആറാമൻ കാൻസർ ബാധിച്ച് മരിക്കുമ്പോൾ രണ്ട് കുട്ടികളുടെ അമ്മയായിരുന്നു, കെനിയയിലേക്കുള്ള ഒരു യാത്രയിൽ, അവളുടെ ജീവിതം 180 ഡിഗ്രി മാറാൻ പോകുന്നു എന്ന വാർത്ത അവർക്ക് ലഭിച്ചു. അവളുടെ അമ്മാവൻ എഡ്വേർഡ് എട്ടാമൻ 1936-ൽ ഇതിനകം വിവാഹമോചിതനായ അമേരിക്കക്കാരനായ വാലിസ് സിംപ്‌സണെ വിവാഹം കഴിക്കാൻ രാജകീയ ജീവിതത്തിൽ നിന്ന് രജിസ്‌റ്റർ ചെയ്‌തതിനാൽ അവൾ ഒരിക്കലും ജോലിക്ക് തയ്യാറായിരുന്നില്ല. എന്നാൽ അത് മാത്രമല്ല, അവൻ നാസികളെ വെറുത്തിരുന്നില്ല, പിന്നീട് തന്റെ മുന്നിലൂടെ ജന്മദിന പാർട്ടികൾ നടത്തി.

വർഷത്തിൽ 530 വിവാഹ അപ്പോയിൻമെന്റുകളിൽ പങ്കെടുത്ത രാജ്ഞി, കയ്യുറകളില്ലാതെ തന്റെ വസതിയിൽ നിന്ന് ഒരിക്കലും പുറത്തുപോകാത്തതും അതുപോലെ തന്നെ പ്രദേശത്തിന്റെ നിലവിലെ കാലാവസ്ഥയെക്കുറിച്ചുള്ള സംഭാഷണങ്ങൾ തുറന്നതും, അവളുടെ മക്കളും മരുമക്കളും ആയിരിക്കുമ്പോൾ പോലും, ഒരു പാറ പോലെ പ്രതിരോധശേഷിയുള്ളവളും അക്ഷമയായിരുന്നു. കൂടാതെ കൊച്ചുമക്കളും ടാബ്ലോയിഡുകൾക്ക് പുതിയ കൃത്രിമത്വങ്ങളും വ്യഭിചാരങ്ങളും അപവാദങ്ങളും നിരന്തരം പോഷിപ്പിച്ചുകൊണ്ടിരുന്നു. രാജകുടുംബത്തിന്റെ പ്രതിച്ഛായയെ തകർത്തില്ലെങ്കിലും മക്കളും കൊച്ചുമക്കളും വലിയ വിശ്വാസ്യതയോടെഅവരെ സംയമനത്തോടെ പുറത്തെടുത്തു. അകത്ത് എങ്ങനെയുണ്ടെന്ന് ആർക്കും അറിയില്ല. അമേരിക്കൻ എഴുത്തുകാരി ടീന ബ്രൗൺ കഴിഞ്ഞ ഏപ്രിലിൽ പ്രസിദ്ധീകരിച്ച തന്റെ അന്വേഷണാത്മക പുസ്തകമായ ദി പാലസ് പേപ്പേഴ്സിൽ ഇങ്ങനെ പറയുന്നു: “അമ്മയെ അവളുടെ പെരുമാറ്റത്തിലൂടെ കുട്ടികൾക്ക് കൊല്ലാൻ കഴിയുമെങ്കിൽ, അത് തീർച്ചയായും രാജ്ഞിയെ കൊല്ലും. അവിശ്വസനീയമാംവിധം ശ്രദ്ധേയയായ ഈ സ്ത്രീ ‘പ്ലാറ്റിനം ജൂബിലി’യിലൂടെ എങ്ങനെയെങ്കിലും സഞ്ചരിക്കാൻ തന്റെ എല്ലാ ശക്തിയും സംഭരിക്കുന്നത് ഞങ്ങൾ കാണുന്നു, കാരണം ആ ബക്കറ്റ് അഴുക്ക് അവളുടെ കുടുംബത്തിന് മേൽ ഒഴിക്കപ്പെടുന്നു. ”ഇത് ചേർക്കേണ്ടതാണെങ്കിലും, കുടുംബവും ബക്കറ്റ് ചെയ്തു.

കാരണം മെഗ്‌സിറ്റിന് ശേഷം, അതായത് ഹാരിയുടെയും മേഗന്റെയും അമേരിക്കയിലേക്കുള്ള കുടിയേറ്റത്തിന്, അവളുടെ പ്രിയപ്പെട്ട മകൻ ആൻഡ്രൂ, ഡ്യൂക്ക് ഓഫ് യോർക്ക്, വിധി അവളിൽ നിന്ന് ഇതിലും വലിയ സഹിഷ്ണുത പരീക്ഷിച്ചു. . രാജ്ഞി തന്റെ സ്വകാര്യ ഫണ്ടിൽ നിന്ന് 14 ദശലക്ഷം യൂറോ നൽകി, കൂടാതെ ആൻഡ്രൂവിന്റെ പിന്തുണയോടെ പള്ളിയിൽ ഫിലിപ്പ് രാജകുമാരന്റെ ബഹുമാനാർത്ഥം ഒരു അനുസ്മരണ ചടങ്ങിൽ പ്രത്യക്ഷപ്പെട്ടു. ടെലിവിഷനിൽ മുമ്പ് നൽകിയ ആൻഡ്രൂവിന്റെ ന്യായീകരണ അഭിമുഖം ഒരു പിആർ മെൽറ്റ്ഡൗണായി വികസിച്ചു എന്നത് പരിഗണിക്കാതെ തന്നെ.

വാനിറ്റി ഫെയറിന്റെ ദീർഘകാല എഡിറ്റർ-ഇൻ-ചീഫ് ടീന ബ്രൗൺ ഈയിടെ പ്രസിദ്ധീകരിച്ച കൊട്ടാരം പേപ്പറുകളിൽ ആവർത്തിച്ച് വിവരിക്കുന്ന കാര്യമാണ് രാജ്ഞിക്ക് നർമ്മബോധവും അധ്വാനവും ഉണ്ടായിരുന്നു എന്ന വസ്തുത. റോക്ക് സ്റ്റാർ ഓസി ഓസ്ബോൺ ഇപ്പോൾ ഐതിഹാസികമായ ഗോൾഡവാനിറ്റി ഫെയറിന്റെ ദീർഘകാല എഡിറ്റർ-ഇൻ-ചീഫ് ടീന ബ്രൗൺ ഈയിടെ പ്രസിദ്ധീകരിച്ച കൊട്ടാരം പേപ്പറുകളിൽ ആൻ ജൂബിലി കച്ചേരി പാർട്ടി അറ്റ് ദി പാലസിൽ അവതരിപ്പിക്കാൻ ഒരുങ്ങുന്നതായി കേട്ടപ്പോൾ, അവൾ തന്റെ ജോലിക്കാരോട് പറഞ്ഞു, “അവൻ വവ്വാലിന്റെ തല കടിക്കാത്തിടത്തോളം കാലം ഇത് നല്ലതാണ്.”

ചാൾസിന്റെ മുൻ വാലറ്റായ മൈക്കൽ ഫോസെറ്റിന്റെ കാഴ്‌ച, ഫിലിപ്പിനെ കാണുമ്പോൾ “സ്വർഗ്ഗത്തിന് വേണ്ടി, അവൻ തടിച്ചിരിക്കുന്നു!” രാജ്ഞി കരയുന്നതുവരെ രോഗികളുടെ കഷ്ടപ്പാടുകളെക്കുറിച്ച് പറഞ്ഞ ഒരു ഇറാനിയൻ ശസ്ത്രക്രിയാ വിദഗ്ധൻ, വികാരങ്ങൾ കൈകാര്യം ചെയ്യുന്നതിൽ അവൾ മോശമാണെന്ന് ബ്രൗണിനോട് പറഞ്ഞു. വികാരപ്രകടനത്തോട് രാജ്ഞി പ്രതികരിച്ചു, “ഇപ്പോൾ നായ്ക്കൾക്ക് ഭക്ഷണം നൽകാനുള്ള നല്ല സമയമാണെന്ന് ഞാൻ കരുതുന്നു.” ഡയാനയുടെ മരണശേഷം അവൾ നിശബ്ദത പാലിച്ചപ്പോൾ ഒരിക്കൽ മാത്രം ഈ പോരായ്മ അവൾക്ക് പ്രജകളോട് അസൂയ ഉണ്ടാക്കി. ദേശീയ ദുഃഖത്തിൽ പങ്കുമില്ല. എന്നാൽ വരാനിരിക്കുന്ന ആഴ്‌ചകളിലും അവളുടെ ശവപ്പെട്ടി വെസ്റ്റ്മിൻസ്റ്റർ ഹാളിൽ സ്ഥാപിക്കുന്ന ദിവസങ്ങളിലും ആരും അതിനെക്കുറിച്ച് ചിന്തിക്കില്ല.

“അവൾ ചരിത്രത്തിലെ ഒരു തിളങ്ങുന്ന വെളിച്ചമായിരുന്നു” എന്ന് ഇംഗ്ലണ്ടിലെയും വെയിൽസിലെയും ആർച്ച് ബിഷപ്പുമാർ പ്രഖ്യാപിച്ചു, റിപ്പബ്ലിക്കൻ ആയാലും ഒരു ബ്രിട്ടീഷുകാരനും ഈ ദിവസങ്ങളിൽ എതിർക്കില്ല. ഡയാനകൾക്കും മേഗൻമാർക്കും ഒരിക്കലും മനസ്സിലാകാത്ത രീതിയിൽ അവൾ ജീവിച്ചു: രാജവാഴ്ച ഒരു ചുവന്ന പരവതാനി അല്ല, അതൊരു ജോലിയാണ്. ഒരു സെലിബ്രിറ്റി തനിക്കുവേണ്ടി പ്രവർത്തിക്കുന്നു, ഒരു രാജ്ഞി തന്റെ രാജ്യത്തിന് വേണ്ടി. കൂടാതെ മുഖം വളച്ചൊടിക്കുന്നില്ല. ഏറ്റവുമധികം, രാജ്ഞി, അവൾ ശരിക്കും പ്രകോപിതനാണെങ്കിൽ, ആവേശഭരിതയായ “അതിലേക്ക് വരണം!” ചാൾസ് മൂന്നാമന്റെ വാക്കുകൾ രാജ്യം പിന്തുടരും. അദ്ദേഹം തന്റെ വെബ്‌സൈറ്റിൽ എഴുതി: “എന്റെയും എന്റെയും കുടുംബത്തിന്റെയും ദുഃഖം താങ്ങാൻ എളുപ്പമായിരിക്കും, കാരണം എന്റെ പ്രിയപ്പെട്ട അമ്മ, ഞങ്ങളുടെ മഹത്വമുള്ള രാജ്ഞി ലോകമെമ്പാടും അനുഭവിക്കുന്ന ആദരവും വാത്സല്യവും ഞങ്ങൾക്ക് ആശ്വാസകരമാണ്.”

By ivayana