ഓസ്ട്രിയൻ തലസ്ഥാനമായ വിയെന്നയിലെ അതി പുരാതന പള്ളിയും വിനോദ സഞ്ചാരികളുടെ ആകർഷണ കേന്ദ്രവുമായ സെൻട്രൽ വിയന്നയിൽ സ്ഥിതി ചെയ്യുന്ന സെന്റ് സ്റ്റീഫൻസ് പള്ളി 1137 ൽ ലിയോപോൾഡ് നാലാമന്റെ ഭരണകാലത്തു മനോഹരമായ കൊത്തുപണികൾകൊണ്ടും പള്ളിയുടെ പണി ആരംഭിച്ചു 1147 ൽ ബിഷപ്പ് റെജിൻബെർട് കൂദാശ നടത്തിയ ആദ്യ റോമൻ പള്ളി .ബിഷപ്പിന്റെ ഇരിപ്പിടം. 107 മീറ്റർ ഉയരം 34 മീറ്റർ വീതി നാല് ടവറുകൾ തെക്കു വശത്തായി കാണുന്ന ഏറ്റവും വലിയ ടവർ 136 ,4 മീറ്റർ ഉയരത്തിൽ ആകാശത്തെ ചുംബിച്ചു നിൽക്കുന്നു മറ്റു മൂന്നു ടവറുകളും ഏകദേശം 65 മീറ്റർ ഉയരത്തിൽ പണിതിരിക്കുന്നു .ഫണ്ടമെൻഡൽ നാല് മീറ്റർ ഭൂമിക്കടിയിലേക്ക് പണിതിരിക്കുന്നു ..13 മണികൾ ആണ് പള്ളിയിൽ അതിൽ പുമ്മറിൻ എന്ന് വിളിക്കുന്ന പള്ളിമണി യൂറോപ്പിലെ തന്നെ മൂന്നാമത്തെ വലിയ പള്ളിമണിയാണ് ..ഏറ്റവും ഉയരം കൂടിയ ടവറിൽ ഒരു കോഴിയുടെ രൂപം കൊത്തിവച്ചിരിക്കുന്നു ..അതിനു ഒരു കാരണമുണ്ട് ..
പ്രഭാതത്തിന്റെ കാഹളമായി വർത്തിക്കുന്ന കോഴി, ഇടിമുഴക്കവും തിളക്കവുമുള്ള തൊണ്ടകൊണ്ട് അന്നത്തെ ദൈവത്തെ ഉണർത്തുന്നു, അവന്റെ മുന്നറിയിപ്പ് അനുസരിച്ച്, അത് കടലിലോ തീയിലോ ഭൂമിയിലോ വായുവിലോ ആകട്ടെ, അലഞ്ഞുതിരിയുന്ന ഓരോ ഭ്രാന്തൻ ആത്മാവും തന്റെ പ്രദേശത്തേക്ക് ഓടുന്നു ,ഹാംലെറ്റ് കഥയിൽ നിന്നും ..
കോഴി
സെന്റ് സ്റ്റീഫൻസ് കത്തീഡ്രലിന്റെ വടക്കൻ ടവറിൽ എത്താൻ 7 യൂറോ ടിക്കെറ്റെടുത്തു ടവറിന്റെ മുകളിലെത്തിയാൽ സന്തോഷകരമായതും അതി മനോഹരവുമായ വിയന്നയെക്കുറിച്ച്.. അതിശയകരമായ കാഴ്ച ലഭിക്കും. ഈ കാഴ്ചപ്പാടിൽ, സെന്റ് സ്റ്റീഫൻസ് കത്തീഡ്രലിന്റെ മേൽക്കൂരയിൽ സ്ഥിതിചെയ്യുന്ന കോഴി താരതമ്യേന ശ്രദ്ധിക്കപ്പെടാതെ തുടരുന്നു.
ഇത് അതിശയിക്കാനില്ല, കാരണം ഈ മൃഗത്തെ പലപ്പോഴും മേൽക്കൂരകളിലും വീടുകളിലും കാണാം. ജനകീയ വിശ്വാസത്തിൽ, കോഴി ദുരാത്മാക്കളെ അകറ്റുകയും അവയിൽ നിന്ന് സംരക്ഷണം നൽകുകയും ചെയ്യുന്നു. അതിരാവിലെ, അവൻ “കാക്കായ” ഉടൻ എല്ലാ പ്രേതങ്ങളും പോകണം. മുകളിലുള്ള ഹാംലെറ്റിലെ ഉദ്ധരണിയിൽ ഷേക്സ്പിയർ ഇത് വളരെ അത്ഭുതകരമായി പ്രകടിപ്പിച്ചു.
അതിനാൽ കോഴി ദുരാത്മാക്കളിൽ നിന്നുള്ള വീടുകളുടെ സംരക്ഷണത്തിന്റെ പ്രതീകമാണ്.
കാസ്പർ വോൺ ഷ്ലെസർ
എന്നിരുന്നാലും, സെന്റ് സ്റ്റീഫൻസ് കത്തീഡ്രലിലെ ഈ കോഴിക്ക് വ്യത്യസ്തമായ ഒരു പശ്ചാത്തലമുണ്ട്. ഒരിക്കൽ കൂടി, പിശാചിന് കളിയിൽ കൈയുണ്ട്. കോൺസ്റ്റാന്റിനോപ്പിളിലെ സുൽത്താന് ഒരു പ്രധാന രഹസ്യ സന്ദേശം നൽകാനാണ് യുവ നൈറ്റ്… കാസ്പർ വോൺ ഷ്ലെസറെ തിരഞ്ഞെടുത്തത്.
താൻ അതിനായി തിരഞ്ഞെടുക്കപ്പെട്ടതിൽ ഷ്ലെസറെ തീർച്ചയായും അഭിമാനിച്ചിരുന്നു, എന്നാൽ വളരെ സുന്ദരിയായ ഒരു സ്ത്രീയെ അദ്ദേഹം വിവാഹം കഴിച്ചതേ ഉണ്ടായിരുന്നുള്ളു . നൂറുകണക്കിന് കിലോമീറ്ററുകളോളം തന്റെ കപ്പൽ ഓടിക്കുന്നതിനല്ലാതെ അവിടെ അദ്ദേഹം മറ്റ് കാര്യങ്ങൾഒന്നും ചെയ്തിരുന്നില്ല . ഒരു വിടവാങ്ങൽ എന്ന നിലയിലും യാത്രയുടെ ഒരു സ്മരണികയെന്ന നിലയിലും, ഭാര്യ കഴുത്തിൽ ധരിച്ചിരുന്ന ഒരു വെള്ളി കുരിശ് നൽകി, അത് യാത്രയ്ക്കിടെ സുന്ദരിയായ ഭാര്യയെ ഓർമ്മപ്പെടുത്തണം.
സന്ദേശം കൈമാറി. തിരിച്ചുപോകുമ്പോൾ, അദ്ദേഹത്തിന്റെ കപ്പലിനെ കടൽക്കൊള്ളക്കാർ ആക്രമിക്കുകയും അടിമയായി ഒരു ഷെയ്ക്കിന് വിൽക്കുകയും ചെയ്തു. വർഷങ്ങളോളം അവൻ ഷെയ്ക്കിന് അടിമപ്പണി ചെയ്തു. രക്ഷപ്പെടാനുള്ള വഴി കണ്ടില്ല. തന്റെ കുപ്പായത്തിനടിയിൽ ഒളിച്ചിരുന്ന കുരിശ് മാത്രമാണ് അയാളുടെ വീടിനെയും പ്രിയപ്പെട്ട ഭാര്യയെയും ഓർമ്മപ്പെടുത്തുന്നത്.
സ്വപ്നവും പിശാചും.… ഏറെ നാളുകളായി ഒരു വിവരം ഇല്ലാതിരുന്നതിനാൽ സുന്ദരിയായ ഭാര്യ വിഷമിച്ചു ..ഇതിനിടയിൽ ഉറ്റ സുഹ്യ ത്തിന്റെ വാക്കുകൾ വിശ്വസിച്ചു
ഒരു സന്ദേശമില്ലാതെ 5 വർഷത്തിനുശേഷം, വിയന്നയിൽ വച്ച് മരിച്ചുവെന്ന് പ്രഖ്യാപിക്കുകയും ഭാര്യ തന്റെ ഉറ്റസുഹൃത്തിന്റെ പരസ്യത്തിന് വഴങ്ങുകയും ചെയ്തു.സുഹ്യത്തിനെ വിവാഹം ചെയ്യുകയാണെന്ന് പരസ്യം ചെയ്യുകയും ചെയ്തു . എല്ലാത്തിനുമുപരി, അവളുടെ തുടർച്ചയായ സാമ്പത്തിക വിതരണത്തിലും അവൾ ശ്രദ്ധിക്കേണ്ടതുണ്ട്. വിവാഹത്തിന്റെ തലേദിവസം രാത്രി, സെന്റ് സ്റ്റീഫൻസ് കത്തീഡ്രലിൽ ഭാര്യ തന്റെ സുഹ്യത്തുമായി ഇണചേരുമെന്ന് ഷ്ലെസർ സ്വപ്നം കണ്ടു. കഷ്ടപ്പാടും അസൂയയും മൂലം ഉറക്കത്തിൽ നിന്ന് ഉണർന്നു അദ്ദേഹം ഇങ്ങനെ വിളിച്ചുപറഞ്ഞു: “എനിക്ക് ഉടനെ വിയന്നയിലേക്ക് പോകണം. പെട്ടെന്നു പിശാച് പ്രത്യക്ഷപ്പെട്ട് ഒരു കോഴിയിറങ്ങി “ഇടപാട്!” ഉടമ്പടി ഉണ്ടാക്കി . നൈറ്റ് ഞെട്ടിപ്പോയി, “ഡബ്ല്യുടിഎഫ്?”പിശാച് ഒരു മന്ത്രം ചൊല്ലി .. തലയിലൂടെ കടന്നുപോയ ശേഷം, അയാൾ സുഖം പ്രാപിക്കുകയും ചർച്ചകൾ ആരംഭിക്കുകയും ചെയ്തു. ഈ കോഴിയിയെ വായുവിലൂടെ അവനെപറത്തുവാനും.. ഓടിക്കാനും കൃത്യസമയത്ത് വിയെന്നായിലെത്തുവാനും പിശാച് വാഗ്ദാനം ചെയ്തു. വില അവന്റെ ആത്മാവായിരിക്കും.
നൈറ്റ് സമ്മതിച്ചു. എന്നിരുന്നാലും, കോഴി പറന്നുകൊണ്ടിരിക്കുമ്പോൾ അദ്ദേഹം ഉറങ്ങുമെന്ന വ്യവസ്ഥയിൽ. അദ്ദേഹം ഉറക്കമുണർന്നാൽ കരാർ അസാധുവാകും. ഇത് ഒരു ആശയം മൂലമാണോ അതോ യുവാവ് പറക്കുന്നതിനെ ഭയപ്പെട്ടിരുന്നോ എന്ന് കഥ പറയുന്നില്ല.
ഈ ഉപവാക്യത്തിൽ പിശാചിന് ഒരു പ്രശ്നവുമില്ലാത്തതിനാൽ, ഇരുവരും കോഴിയിലിരുന്ന് . പിശാചിന്റെ ആംഗ്യത്തിൽ വോൺ ഷ്ലെസർ ഉറങ്ങുകയും കോഴി പറക്കാനും തുടങ്ങി യാത്ര ആരംഭിക്കുകയും ചെയ്തു. വിയന്നയ്ക്ക് തൊട്ടുമുമ്പ്, കോഴി പറന്നു വരുന്നത് കണ്ട നൈറ്റ് സുന്ദരിയായ ഭാര്യ നൽകിയവെള്ളിക്കുരിശ് എടുക്കുവാനായിനൈറ്റ് എത്തി.. ഷ്ലെസർ ഉറക്കത്തിൽ വെള്ളി കുരിശിനായി നൈറ്റ് പറന്നെത്തി . പെട്ടെന്ന് കോഴി ഉറക്കെ കരയാൻ തുടങ്ങി. ഈ ചുഴിയിൽ നിന്ന്പെട്ടെന്ന് ഷ്ലെസർ ഉണർന്നു.പെട്ടെന്ന് നൈറ്റും പിശാചും തമ്മിൽ വാഗ്വാദമായി ദേഷ്യം സഹിക്ക വയ്യാതെ തിരിഞ്ഞു നോക്കിയ പിശാച് കണ്ടത് ഷ്ലെസർ ഉറക്കമുണർന്ന ആണ്..പറഞ്ഞുറപ്പിച്ചപ്പോലെ ജോലി പൂർത്തീകരിക്കാൻ പറ്റാത്തതുകൊണ്ട്
പിശാച് വ്യക്തമായി തളർന്നുപോയി. അവൻ ജോലിയും ചെലവും ഒന്നും നേടിയില്ല. അതിനാൽ അവൻ തന്റെ യാത്രക്കാരനെ ദേഷ്യത്തോടെ ഡാനൂബ് നദിയിലേക്കെറിഞ്ഞു . ശരീരം മുഴവൻ മുറിവേറ്റതും ചോരയൊലിക്കുന്ന ഷ്ലെസറെ വഴിയാത്രക്കാർ വെള്ളത്തിൽ നിന്ന് പുറത്തെടുക്കുകയും സെന്റ് സ്റ്റീഫൻസ് കത്തീഡ്രലിൽ എത്തിച്ചേരുകയും ചെയ്തു.
ഒരു നന്ദി എന്ന നിലയിൽ, ടവറിൽ നിന്ന് സന്ദർശകന് കാണാൻ കഴിയുന്ന കോഴി കത്തീഡ്രലിലേക്ക് അദ്ദേഹം സംഭാവന ചെയ്തു.പിന്നീട് യുദ്ധത്തിലും തീപിടുത്തത്തിലും
കത്തീഡ്രൽ നഷ്ടപ്പെട്ടതായി തോന്നി. എന്നാൽ വിയന്നീസ് തീരുമാനം കത്തീഡ്രലിന് അനുഗ്രഹമായി . പുനർനിർമ്മാണത്തിന്റെ അത്ഭുതം.. യുദ്ധം അവസാനിച്ച ഉടൻ പുനർനിർമ്മാണം ആരംഭിച്ചു. നിർമ്മാണ പ്രവർത്തനത്തിന്റെ വ്യാപ്തി ഉടൻ തന്നെ അതിന്റെ ഫണ്ടിംഗിനെക്കുറിച്ചുള്ള ചോദ്യം ഉയർത്തി, ആദ്യത്തെ നാല് വർഷങ്ങളിൽ, തോന്നിയപോലെ അവിശ്വസനീയമാംവിധം, വിയന്നയിലെ ജനങ്ങളിൽ നിന്നുള്ള സ്വമേധയാ ലഭിച്ച സംഭാവനകളിലൂടെ, അവശ്യവസ്തുക്കൾ മാത്രമുള്ള, പിന്നീട് കത്തീഡ്രൽ നിർമ്മാണ ലോട്ടറിയിൽ നിന്നുള്ള വരുമാനത്തിലൂടെ മാത്രം, സ്റ്റാമ്പുകളുടെ ഒരു ശ്രേണി, അതുപോലെ അറിയപ്പെടുന്ന മേൽക്കൂര ടൈൽ കാമ്പെയ്ൻ. എന്നിരുന്നാലും, 1951 സെപ്റ്റംബറിൽ നിർമ്മാണം അവസാനിപ്പിക്കേണ്ടതുണ്ടെന്ന് തോന്നി. തൽഫലമായി, എല്ലാ ഫെഡറൽ സംസ്ഥാനങ്ങളും, ഫെഡറൽ ഗവൺമെന്റും, അറകളും, ഓസ്ട്രിയൻ വ്യവസായികളുടെ കൂട്ടായ്മയും വിദേശവും പുനർനിർമാണത്തെ പിന്തുണച്ചു.
1948 ഡിസംബർ 19-ന്, നാലുവർഷത്തിനുശേഷം, 1952 ഏപ്രിൽ 23 ന് മുഴുവൻ കത്തീഡ്രലും വീണ്ടും തുറന്നു. വിശുദ്ധ സ്റ്റീഫൻ ഇന്ന് ദൈവത്തിന്റെ ഭവനമാണ്, വിശ്വാസത്തിന്റെ സാക്ഷിയാണ്, മാത്രമല്ല ഈ നഗരത്തിലെ ജനങ്ങളുടെ പ്രധാന സഭയോടുള്ള സ്നേഹത്തിന്റെ ശ്രദ്ധേയമായ സാക്ഷ്യം കൂടിയാണ് ഇത്.

ജോർജ് കക്കാട്ട്

By ivayana