ജോർജ് കക്കാട്ട് ✍

കോതമംഗലം മാർത്തോമ്മാ ചെറിയപ്പള്ളി കോതമംഗലത്താണ് സ്ഥിതി ചെയ്യുന്നത്. എറണാകുളം ജില്ലയിലെ പ്രശസ്തവും ആകർഷകവുമായ സ്ഥലങ്ങളിൽ ഒന്നാണ് കോതമംഗലം. പുരാതനമായ തൃക്കാരിയൂർ ക്ഷേത്രം, മാർത്തോമ്മാ ചെറിയപ്പള്ളി, സെന്റ് മാൻസ് ചർച്ച്, സെന്റ് ജോർജ്ജ് കത്തീഡ്രൽ, നിരവധി മുസ്ലീം പള്ളികൾ എന്നിവ ഉൾപ്പെടുന്ന ഈ സ്ഥലം നിരവധി പ്രധാന തീർത്ഥാടനങ്ങളാൽ സമ്പന്നമാണ്. വിനോദസഞ്ചാരത്തിനും ഇത് ഒരു പ്രധാന സ്ഥലമാണ്. ചെറിയപ്പള്ളി ജനങ്ങൾക്ക് ഉപകാരപ്രദമായ നിരവധി പ്രവൃത്തികൾ ചെയ്യുകയും അവരുടെ ആരാധകർക്ക് അത്ഭുതങ്ങൾ സൃഷ്ടിക്കുകയും ചെയ്തിട്ടുണ്ട്.


മാർത്തോമ്മാ ചെറിയപ്പള്ളി സംബന്ധിച്ചു
വിശുദ്ധ യെൽദോ മാർ ബസേലിയോസ് ബാവ മാർത്തോമ്മാ ചെറിയപ്പള്ളിയുടെ പരിശുദ്ധ പിതാവാണ്. മലങ്കരയെ രക്ഷിക്കാൻ വിശ്വാസികൾ അഭ്യർത്ഥിച്ചു. പരിശുദ്ധനായ പിതാവിനെ അയക്കാൻ പാത്രിയർക്കീസ് ​​ബാവ എത്തി. യെൽദോ മാർ ബസേലിയോസ് ബാവ. മലങ്കരയിലെത്താൻ ബാവ തലശേരി വരെ കപ്പൽ കയറി ഒരു വനത്തിലൂടെ സഞ്ചരിച്ച് പള്ളിവാസിൽ എത്തി. 1865-ൽ കന്നി ഏഴാം (മലയാളമാസം) കാലത്ത് കോതമംഗലത്തിനടുത്തുള്ള കോഴിപ്പള്ളി ചക്കാലക്കുടിയിൽ ബാവ സന്ദർശിച്ചതായി ചരിത്രം പറയുന്നു. കാലികളെ മേയ്ക്കുകയായിരുന്ന ഒരു കൊച്ചുകുട്ടിയുണ്ടായിരുന്നു. അടുത്തുള്ള പള്ളി കാണിക്കാൻ ബാവ കുട്ടിയോട് പ്രവർത്തനങ്ങൾ കാണിച്ചുവെങ്കിലും അവന്റെ കന്നുകാലികളെ മറ്റ് മൃഗങ്ങൾ വേട്ടയാടുമെന്നതിനാൽ ബാവയ്‌ക്കൊപ്പം വരാൻ കഴിഞ്ഞില്ല. അതിനാൽ ബാവ ഈ മൃഗങ്ങളെ സുരക്ഷിതമായി സൂക്ഷിക്കുന്ന കന്നുകാലികൾക്ക് ചുറ്റും ഒരു വൃത്തം വരച്ചു. ഈ മനുഷ്യന് അത്ഭുതങ്ങൾ ചെയ്യാൻ കഴിയുമെന്ന് കുട്ടി മനസ്സിലാക്കിയപ്പോൾ, തന്റെ സഹോദരി തന്റെ പ്രസവത്തിനായി അനുഭവിക്കുന്ന വേദനയെക്കുറിച്ച് പറഞ്ഞു. ബാവ കൈ നീട്ടി, പെട്ടെന്ന് ഒരു തെങ്ങ് താഴേക്ക് ചാഞ്ഞു. ഒരു നാളികേരം ആശീർവദിച്ച് പിഞ്ചുകുഞ്ഞിന് നൽകി. തുടർന്ന് കുട്ടി ചെറിയപള്ളിയിലേക്ക് വഴി കാണിച്ചു.


AD 1685-ലെ മലയാളം കലണ്ടറിലെ കന്നി 11-ാം തീയതിയിൽ വിശുദ്ധൻ പള്ളിയിൽ എത്തി മദ്ഭോയുടെ പടിയിൽ ഇരുന്നു. പള്ളി മണി ഉച്ചത്തിൽ മുഴങ്ങി, അതിന്റെ കാരണം അറിയാൻ ആളുകൾ തടിച്ചുകൂടി. സുറിയാനി അറിയാവുന്ന ഒരു വൈദികനെക്കാൾ താഴെയുള്ള ഒരു ക്രമത്തിലുള്ള ഒരു യുവ ശുശ്രൂഷകൻ ഉണ്ടായിരുന്നു. തെളിവിനായി വിശുദ്ധന്റെ കൈയിൽ നിന്ന് ഒരു തൂവാലയെടുത്ത് അദ്ദേഹം പെട്ടെന്ന് അടുത്തുള്ള ഒരു മെത്രാപ്പോലീത്തയിലേക്ക് പോയി. ഇത് കേട്ട് ബാക്കിയുള്ളവരോടൊപ്പം എപ്പിസ്കോപ്പോയും പള്ളിയിലെത്തി.


തിരുനാള് നടത്താന് വിശുദ്ധനോട് അനുവാദം ചോദിക്കാന് പള്ളി വികാരി പോയി. ഹോളി കുരിശിന്റെ ഓർമ്മയ്ക്കായി കന്നി പതിനാലാം ഉത്സവത്തിന് അത്യുത്തമമാണെന്ന് വിശുദ്ധൻ പറഞ്ഞു. വിശുദ്ധ കുർബ്ബാനയ്ക്ക് ശേഷം എപ്പിസ്കോപ്പൽ മെത്രാപ്പോലീത്തയായി. പിന്നീട് ബാവ ഗുരുതരാവസ്ഥയിലാവുകയും കന്നി 19-ന് (സെപ്റ്റംബർ 29) 92-ആം വയസ്സിൽ ഈ ലോകത്തോട് വിടപറയുകയും ചെയ്തു. പള്ളിയുടെ പടിഞ്ഞാറ് ഭാഗത്ത് കരിങ്കല്ലിൽ തീർത്ത വലിയ കുരിശ് പ്രകാശം പരത്തി. എല്ലാ ആരാധകരും ഞെട്ടിപ്പോയി, ആഴത്തിൽ വിശ്വസിക്കാൻ തുടങ്ങി. ബാവയുടെ മരണശേഷം, ആരാധകർക്ക് നിരവധി മഹത്തായ അത്ഭുതങ്ങൾ അനുഭവപ്പെട്ടു, ഇത് ആരാധകരെ കൂടുതൽ വർദ്ധിപ്പിച്ചു.


സ്നാനം കഴിപ്പിക്കാമെന്നും കുട്ടികൾക്ക് ‘എൽദോ’ എന്നോ ‘ബേസിൽ’ എന്നോ പേരിടാമെന്നും വാഗ്ദാനം ചെയ്താൽ അവർക്ക് ഒരു സന്താനഭാഗ്യം ലഭിക്കുമെന്ന് ആളുകൾ വിശ്വസിക്കുന്നു. ഈ പേരുകളുള്ളവർ ഒരു ലക്ഷത്തിലധികം വരുന്നുണ്ടെന്നാണ് ഇപ്പോൾ കണ്ടെത്തിയിരിക്കുന്നത്. ബാവയുടെ സ്മരണാർത്ഥം എല്ലാ വർഷവും കന്നി 13 മുതൽ 21 വരെ ഉത്സവം (പെരുന്നാൾ) നടക്കുന്നു. ചെറിയപള്ളിയിലേക്ക് ബാവയ്ക്ക് വഴി കാണിച്ചുകൊടുത്ത ബാലന്റെ കൊച്ചുമക്കളാണ് ഇപ്പോൾ പെരുന്നാൾ കാലത്ത് ജനങ്ങളെ നയിക്കുന്നത്, ഈ വിശ്വാസം ഇന്നും തടസ്സമില്ലാതെ തുടരുന്നു.


വിശുദ്ധ യെൽദോ മാർ ബസേലിയോസ് 1593-ൽ, ഇന്നത്തെ ഇറാഖിലെ മൊസൂളിന് സമീപം കാരക്കോഷ് എന്നറിയപ്പെടുന്ന കൂഡെഡ് (ബഖ്ദിദ) എന്ന ഗ്രാമത്തിൽ, മാർത്ത് സ്മൂനിയും അവളുടെ 7 മക്കളും രക്തസാക്ഷിത്വം വരിച്ച അതേ സ്ഥലത്താണ്, പ്രസിദ്ധമായ ഹദായ് കുടുംബത്തിൽ ജനിച്ചത്. വളരെ ചെറുപ്പത്തിൽ തന്നെ മൊസൂളിലെ മാർ ബഹനാൻ ആശ്രമത്തിൽ ചേർന്ന് സന്യാസിയായി. 1678-ൽ അന്ത്യോക്യയിലെ പാത്രിയർക്കീസ് ​​മോറാൻ മാർ ഇഗ്നാത്തിയോസ് അബ്ദെദ് മസീഹ ഒന്നാമൻ അദ്ദേഹത്തെ മാഫ്രിയനായി വാഴിച്ചു. മൊസൂൾ പട്ടണത്തിലെ മൗണ്ട് അൽഫാഫിലെ മാർ മത്തായി (മത്തായി) ആശ്രമമായിരുന്നു അദ്ദേഹത്തിന്റെ ആസ്ഥാനം.


കൂനൻ കുരിശു പ്രതിജ്ഞയ്ക്കുശേഷം, നമ്മുടെ സഭയ്ക്ക് ആത്മീയ മാർഗനിർദേശം ആവശ്യമായിരുന്നു. 1685-ൽ തന്റെ 92-ആം വയസ്സിൽ, മലങ്കരയിലെ മാർത്തോമ്മാ രണ്ടാമൻ ദ്വിതീയൻ പിതാവിന്റെ അഭ്യർത്ഥന മാനിച്ച് പരിശുദ്ധ പിതാവ് ഇന്ത്യയിലേക്കുള്ള പ്രയാസകരമായ ദൗത്യം ആരംഭിച്ചു, അദ്ദേഹം ഇവിടുത്തെ സഭയുടെ അസുഖകരമായ സാഹചര്യത്തെക്കുറിച്ച് പാത്രിയർക്കീസിനെ അറിയിച്ചു. 92 വയസ്സുള്ള യെൽദോ മാർ ബസേലിയസ്, സഭയെ സഹായിക്കുന്നതിനായി ഇന്ത്യയിലേക്ക് പോകാൻ സന്നദ്ധനായി, അതിനാൽ മാഫ്രിയൻ സ്ഥാനം രാജിവച്ചു.

പാത്രിയർക്കീസും ബിഷപ്പുമാരും വിശുദ്ധന്റെ ആരോഗ്യത്തെയും പ്രായത്തെയും കുറിച്ച് ആശങ്ക പ്രകടിപ്പിച്ചു, എന്നാൽ ഒടുവിൽ പാത്രിയർക്കീസ് ​​യെൽഡോയ്ക്ക് യാത്ര നടത്താനും ഇന്ത്യയിലെ സഭയെ രക്ഷിക്കാനുള്ള ഈ ആവേശകരമായ ദൗത്യം ഏറ്റെടുക്കാനും അനുമതി നൽകി. പ്രക്ഷുബ്ധമായ കാലത്ത് മലങ്കര സഭയെ നയിക്കാൻ ഇറങ്ങിത്തിരിച്ച സുറിയാനി പിതാക്കന്മാരിൽ പ്രമുഖനായിരുന്നു അദ്ദേഹം.


ബസറ വഴി സൂററ്റിലെത്തി, ഒടുവിൽ വടക്കൻ കേരളത്തിലെ തലശ്ശേരിയിൽ (തെല്ലിച്ചേരി) എത്തിയ വിശുദ്ധൻ AD 1685-ൽ മലയോര വഴി കോതമംഗലത്ത് എത്തി. വിശുദ്ധ മാഫ്രിയാനോടൊപ്പം മാർ ഇവാനിയോസ് ഹിദായത്തുള്ള, സഹോദരൻ ജമ്മ, രണ്ട് സന്യാസിമാർ എന്നിവരും ഉണ്ടായിരുന്നു. ബെഹ്നാം ആശ്രമം ജോക്കോ (ജോയ), മത്തായി (മത്തായി) എന്നിവരിൽ മൂന്ന് പേർ മാത്രമാണ് മലങ്കരയിൽ എത്തിയതെന്ന് വിശ്വസിക്കപ്പെടുന്നു. പോർച്ചുഗീസുകാരിൽ നിന്നുള്ള പീഡനം ഭയന്ന് അവർ വേഷം മാറി പള്ളിവാസലിലേക്ക് പോയി, ഒരുപക്ഷേ പള്ളിവാസലിലേക്കുള്ള യാത്രയിൽ മറ്റ് യാത്രക്കാരോടൊപ്പം.

എല്ലാ വർഷവും അദ്ദേഹത്തിന്റെ സ്മരണാർത്ഥം നടക്കുന്ന പെരുന്നാൾ ഘോഷയാത്രയ്ക്ക് നേതൃത്വം നൽകുന്ന ഒരു ഹൈന്ദവ മാന്യന്റെ നേതൃത്വത്തിൽ അവർ മാർ ഈവാനിയോസിനൊപ്പം മാർത്തോമ്മാ ചെറിയപ്പള്ളിയിലെത്തി. വഴിയിൽ ഒട്ടേറെ പ്രതിബന്ധങ്ങൾ നേരിട്ടെങ്കിലും യെൽദോ മാർ ബസേലിയസിന്റെ പ്രാർത്ഥനയുടെ ശക്തിയാൽ അവർ അതിജീവിച്ചു. അദ്ദേഹത്തിന്റെ യാത്രയിൽ നിരവധി അത്ഭുതങ്ങൾ നടന്നതായി പറയപ്പെടുന്നു.


വിശുദ്ധൻ പള്ളി പരിസരത്ത് എത്തിയപ്പോൾ പള്ളി മണികൾ മുഴങ്ങിത്തുടങ്ങി. എന്താണ് ബഹളം എന്നറിയാൻ അയൽപക്കത്ത് താമസിക്കുന്നവർ പള്ളിയിലേക്ക് ഓടിയെത്തിയത്. അത് 1685 സെപ്തംബർ അവസാനം മലയാളം കലണ്ടറിലെ ‘കന്നി 11-ന്’ ആയിരുന്നു. വിശുദ്ധൻ പള്ളിയിൽ പ്രവേശിച്ച് ‘മദ്ബഹാ’യുടെ പടികളിൽ ഇരുന്നു. അദ്ദേഹത്തിന്റെ വരവിൽ, പള്ളിയുടെ വാതിൽ തനിയെ തുറക്കുകയും മണി മുഴങ്ങാൻ തുടങ്ങുകയും ചെയ്തുവെന്ന് വിശ്വസിക്കപ്പെടുന്നു. അത് ആത്യന്തികമായ ത്യാഗത്തിന്റെയും സഹനത്തിന്റെയും അനുസരണത്തിന്റെയും പരിസമാപ്തിയായിരുന്നു, സ്വർഗ്ഗീയ കവാടങ്ങളിലൂടെയുള്ള മഹത്തായ പ്രവേശനം പോലെ അത് നിർവചിക്കാനാവാത്തതായിരുന്നു.


വിരസമായ യാത്രയും പ്രായാധിക്യവും കാരണം അപ്പോഴേക്കും ബാവ ആകെ തളർന്നിരുന്നു. മൂന്ന് ദിവസത്തിന് ശേഷം അദ്ദേഹം ഗുരുതരമായ രോഗബാധിതനായി. അദ്ദേഹം അവശതയിലേക്ക് എന്നുകണ്ട് , സഭയ്ക്കുള്ളിൽ സഭ സമ്മേളിക്കുകയും പ്രാർത്ഥന നടത്തുകയും ചെയ്തു. താൻ മരിക്കാൻ പോകുകയാണെന്ന് വിശുദ്ധൻ അവരോട് പറഞ്ഞു, അവന്റെ ആത്മാവ് ശരീരത്തിൽ നിന്ന് പോകുമ്പോൾ, പള്ളിയുടെ പടിഞ്ഞാറ് ഭാഗത്ത് സ്ഥിതി ചെയ്യുന്ന കുരിശിൽ ഒരു അടയാളം ഉണ്ടാകും. കോതമംഗലത്ത് മാഫ്രിയാന്റെ രണ്ടാഴ്ചത്തെ വിദേശവാസം മലങ്കരയിലെമ്പാടുമുള്ള മാർത്തോമൻ ക്രിസ്ത്യാനികളെക്കുറിച്ചു , വിശുദ്ധൻ ഏറ്റെടുത്ത ദൗത്യം അദ്ദേഹത്തിന്റെ വിശ്വസ്ത സഹകാരിയായ മെത്രാപ്പോലീത്ത മാർ ഈവാനിയോസ് ഹിദായത്തുള്ള ഒരു വലിയ പരിധി വരെ നിറവേറ്റി.


ശനിയാഴ്ച, കന്നി 19 (സെപ്റ്റംബർ 29) ഉച്ചകഴിഞ്ഞ്, 92-ആം വയസ്സിൽ തന്റെ സ്വർഗ്ഗീയ ഭവനത്തിലേക്ക് വിശുദ്ധ പിതാവ് യാത്രയായി. പള്ളിയുടെ പടിഞ്ഞാറ് ഭാഗത്തുള്ള കൂറ്റൻ കരിങ്കൽ കുരിശ് അത്ഭുതകരമായി പ്രകാശിച്ചു. വിശുദ്ധന്റെ വിയോഗം. അടുത്ത ദിവസം (കന്നി 20) കോതമംഗലം പള്ളിയുടെ മദ്ബഹയുടെ പടിഞ്ഞാറ് ഭാഗത്ത് വിശുദ്ധന്റെ ഭൗതികാവശിഷ്ടങ്ങൾ സംസ്കരിച്ചു. പരിശുദ്ധ പിതാവ് മലങ്കരയിൽ ജീവിച്ചത് ഏതാനും ദിവസങ്ങൾ മാത്രമാണെങ്കിലും, മലങ്കര സഭയുടെ ചരിത്രത്തിൽ ശാശ്വതമായ ഒരു അടയാളം അവശേഷിപ്പിച്ചുകൊണ്ട് അദ്ദേഹത്തിന്റെ നാമം ലോകമെമ്പാടും വ്യാപിച്ചു. അനേകം വിശ്വാസികളുടെ ആഗ്രഹങ്ങൾ നിറവേറ്റിക്കൊണ്ട്, വിശുദ്ധ സഭ 1987-ൽ വിശുദ്ധ പിതാവിന്റെ നാമം അഞ്ചാമത്തെ തുബ്ഡനിൽ (ഹോളി ഡിപ്റ്റിച്ച്) ഉൾപ്പെടുത്തി.


പ്രായപൂർത്തിയായപ്പോൾ നമ്മുടെ സഭയ്ക്കുവേണ്ടി കഷ്ടത അനുഭവിച്ച ഈ വിശുദ്ധനോട് സഭ എന്നേക്കും കടപ്പെട്ടിരിക്കും. കോതമംഗലത്ത് എത്തി പതിമൂന്ന് ദിവസങ്ങൾക്ക് ശേഷം 19-ന് കന്നിയിൽ വിശുദ്ധ തൈലം കൊണ്ടുള്ള അഭിഷേകവും അങ്ങേയറ്റത്തെ ചടങ്ങുകളും അദ്ദേഹം സ്വീകരിച്ചു. കേരളത്തിലെ അറിയപ്പെടുന്ന തീർത്ഥാടന കേന്ദ്രമായ കോതമംഗലത്തെ മാർത്തോമൻ ചെറിയപ്പള്ളിയുടെ സങ്കേതത്തിലാണ് വിശുദ്ധൻ സെപ്റ്റംബർ 29 ന് അന്തരിച്ചത്.

1947 നവംബർ 2-ന് പരുമല മാർ ഗ്രിഗോറിയോസിനൊപ്പം കിഴക്കൻ കാതോലിക്കാ ബാവ മോറാൻ മാർ ബസേലിയോസ് ഗീവർഗീസ് ദ്വിതീയൻ കാതോലിക്കാ ബാവ യെൽദോ മാർ ബസേലിയസിനെ വിശുദ്ധനായി പ്രഖ്യാപിച്ചു. 5-ാം തുബ്ദനിൽ നാം ഈ വിശുദ്ധനെ ഓർക്കുന്നു. യെൽദോ മാർ ബസേലിയസ് കോതമംഗലം ബാവ എന്നും അറിയപ്പെടുന്നു.


മലങ്കര ഓർത്തഡോക്സ് സുറിയാനി സഭയിൽ വിശുദ്ധനായി വാഴ്ത്തപ്പെടുന്നു. നമ്മുടെ സഭകൾ ഒക്ടോബർ 2/3 തീയതികളിൽ വിശുദ്ധരുടെ തിരുനാളിനെ അനുസ്മരിക്കുന്നു. പല വിശ്വാസികളും ഈ വിശുദ്ധന്റെ മദ്ധ്യസ്ഥതയുടെ ശക്തി ഏറ്റുപറയുന്നു.


യെൽദോ മാർ ബസേലിയോസിന്റെ അത്ഭുതങ്ങൾ
സൂറത്തിൽ നിന്ന് കോതമംഗലത്തേക്കുള്ള സന്യാസിയുടെ യാത്രയ്ക്കിടെ സംഭവിച്ച നിരവധി അത്ഭുതങ്ങളുണ്ട്. യാത്രയ്ക്കിടെ, സംഘം ഒരു കടുവയെ കണ്ടുമുട്ടി, മാർ യെൽഡോ അതിന്റെ ദിശയിൽ പ്രാർത്ഥനയിൽ കുരിശിന്റെ ലളിതമായ അടയാളവുമായി ഓടിച്ചു, മൃഗം ഓടിപ്പോയി.


പിന്നീട്, കൃപയാൽ പ്രബുദ്ധനായി, പള്ളിവാസ് ഗ്രാമത്തിൽ എത്തിയപ്പോൾ, രാത്രിയിൽ ഗ്രാമത്തെ ബാധിക്കുന്ന ശക്തമായ വെള്ളപ്പൊക്കത്തെക്കുറിച്ച് അദ്ദേഹത്തിന് അറിവുണ്ടായി. കുന്നുകളിൽ ഉറങ്ങാൻ അദ്ദേഹം ഗ്രാമവാസികളോട് ഉപദേശിച്ചു. വിശുദ്ധനെയും കൂട്ടാളികളെയും പിന്തുടർന്നവർ രക്ഷപ്പെട്ടു, നിർഭാഗ്യവശാൽ, താഴെയുണ്ടായിരുന്ന മൃഗങ്ങളും ഗ്രാമവാസികളും മുങ്ങിമരിച്ചു. അങ്ങനെ മൂന്നാറിനടുത്തുള്ള പള്ളിവാസലിൽ കനത്ത വെള്ളപ്പൊക്കത്തിൽ നിന്ന് നിരവധി ഗ്രാമീണരെ അദ്ദേഹം രക്ഷിച്ചു.


ചക്കാലക്കുടിയിൽ കോതമംഗലം പുഴയുടെ തീരത്ത് എത്തിയപ്പോൾ. ചക്കാല നായർ എന്ന ഹിന്ദു മനുഷ്യൻ അവിടെ കന്നുകാലികളെ മേയ്ക്കുന്നത് അവൻ കണ്ടു. അടുത്ത് പള്ളിയുണ്ടോ എന്ന് ചോദിച്ചു. സമീപത്ത് ഒരു പള്ളിയുണ്ടെന്ന് ആ മനുഷ്യൻ ബാവയെ അറിയിച്ചു. പള്ളിയിലേക്കുള്ള വഴി കാണിച്ചുതരാൻ ബാവ ആവശ്യപ്പെട്ടു. തന്റെ കന്നുകാലികളെ ഉപേക്ഷിക്കാൻ കഴിയില്ലെന്ന് ആ മനുഷ്യൻ പറഞ്ഞു.
വിശുദ്ധൻ തന്റെ വാക്കിംഗ് സ്റ്റിക്ക് എടുത്ത് നിലത്ത് ഒരു വലിയ വൃത്തം വരച്ചതായി പറയപ്പെടുന്നു. എന്നിട്ട് ആ മനുഷ്യനോട് എല്ലാ കന്നുകാലികളെയും ആ വൃത്തത്തിലേക്ക് കൊണ്ടുപോകാൻ ആവശ്യപ്പെട്ടു, അവർ സർക്കിളിനുള്ളിൽ സുരക്ഷിതമായി സംരക്ഷിക്കുമെന്ന് അവനോട് പറഞ്ഞു. മാർ ബസേലിയോസ് യെൽദോ ദൈവപുരുഷനാണെന്ന് ഹിന്ദു മനുഷ്യൻ തിരിച്ചറിഞ്ഞു. ആ സമയത്ത് പുരുഷന്റെ സഹോദരി കഠിനമായ പ്രസവവേദനയിലായിരുന്നു. ഇക്കാര്യം അദ്ദേഹം ബാവയോട് പറഞ്ഞു. വിശുദ്ധൻ അവനോട് കുറച്ച് വെള്ളം ആവശ്യപ്പെട്ടു. കുടിക്കാൻ വെള്ളം ചോദിക്കുകയാണെന്ന് ആ മനുഷ്യൻ കരുതി. സമീപത്തെ തെങ്ങിൽ കയറാൻ ശ്രമിച്ചു. തെങ്ങ് വളയുന്നതായി പറയപ്പെടുന്നു, അതിനാൽ അയാൾക്ക് കയറാതെ തെങ്ങ് എളുപ്പത്തിൽ പറിക്കാൻ കഴിയും!


ആ മനുഷ്യൻ മരത്തിൽ നിന്ന് രണ്ട് ഇളം തേങ്ങകൾ എടുത്ത് വിശുദ്ധന് നൽകിയതായി പറയപ്പെടുന്നു. വിശുദ്ധൻ ഇളം തേങ്ങകളിലൊന്ന് അനുഗ്രഹിക്കുകയും അത് തന്റെ സഹോദരിക്ക് നൽകുകയും ചെയ്തു. തന്റെ സഹോദരി ആൺകുഞ്ഞിന് ജന്മം നൽകി എന്ന സന്തോഷവാർത്തയുമായാണ് ആ മനുഷ്യൻ മടങ്ങിയത്. ഇക്കാലമത്രയും, വിശുദ്ധൻ വരച്ച വൃത്തത്തിൽ നിന്ന് കന്നുകാലികൾ തെറ്റിയിട്ടില്ലെന്നും അദ്ദേഹം ശ്രദ്ധിച്ചു. ഹിന്ദുവായ യുവാവ് ബാവയെ കോതമംഗലം പള്ളിയിലേക്ക് കൊണ്ടുപോയി. ഇന്നും കോതമംഗലത്ത് പെരുന്നാൾ ആഘോഷങ്ങളിൽ ഹൈന്ദവ കുടുംബത്തിലെ പിന്മുറക്കാരാണ് റാസ (ഘോഷയാത്ര) നയിക്കുന്നതെന്ന് പറയപ്പെടുന്നു.
ബാവായുടെ ഓർമ്മകൊണ്ടാടുന്ന ഈ സുദിനത്തിൽ ഇതിവിടെ കുറിക്കട്ടെ ..എല്ലാവര്ക്കും ബാവായുടെ അനുഗ്രഹം ഉണ്ടാകട്ടെ ..

By ivayana