ജോർജ് കക്കാട്ട്✍

ഓസ്ട്രിയൻ കലാകാരനായ ഗുസ്താവ് ക്ലിംറ്റ് ഏറ്റവും പ്രശസ്തമായ സിംബലിസ്റ്റ് കലാകാരന്മാരിൽ ഒരാളാണ്. തന്റെ വിജയകരമായ കരിയറിൽ, അക്കാദമിക് പെയിന്റിംഗുകൾ, ലൈഫ് ഡ്രോയിംഗുകൾ, അലങ്കാര കലാ വസ്തുക്കൾ എന്നിവ ഉൾപ്പെടുന്ന ഒരു പോർട്ട്‌ഫോളിയോ അദ്ദേഹം നട്ടുവളർത്തി. എന്നിരുന്നാലും, സുവർണ്ണ ഘട്ടത്തിൽ അദ്ദേഹം നിർമ്മിച്ച തിളങ്ങുന്ന, സ്വർണ്ണം പൂശിയ സൃഷ്ടികളുടെ ശേഖരത്തിന് അദ്ദേഹം ഏറ്റവും പ്രശസ്തനാണ്.

ഈ തിളക്കമാർന്ന കാലഘട്ടം ഒരു ദശാബ്ദത്തോളം നീണ്ടുനിന്നു, എന്നിട്ടും ഇത് ക്ലിംറ്റിന്റെ ശൈലിയെ ചിത്രീകരിക്കുകയും ആധുനിക കലയുടെ ഏറ്റവും അറിയപ്പെടുന്നതും മൂല്യവത്തായതുമായ ചില പെയിന്റിംഗുകൾക്ക് കാരണമാവുകയും ചെയ്തു.

പശ്ചാത്തലം

ഗുസ്താവ് ക്ലിംറ്റ് തന്റെ പ്രൊഫഷണൽ ജീവിതം ആരംഭിച്ചത് 1880-ൽ അദ്ദേഹവും സഹോദരനും സുഹൃത്തും ചേർന്ന് “കമ്പനി ഓഫ് ആർട്ടിസ്റ്റുകൾ” രൂപീകരിച്ചതോടെയാണ്. വിയന്നയിലുടനീളം ചുവർചിത്രങ്ങൾ വരയ്ക്കാൻ മൂവരും പലപ്പോഴും നിയോഗിക്കപ്പെട്ടു. ഈ വലിയ തോതിലുള്ള, പൊതുചിത്രങ്ങൾ തുടക്കത്തിൽ ഒരു അക്കാദമിക് ശൈലിയിലും ക്ലാസിക്കൽ വിഷയങ്ങൾ അവതരിപ്പിക്കുകയും ചെയ്‌തിരുന്നുവെങ്കിലും, അവയിൽ പലതും വിഘടനവാദ പ്രസ്ഥാനത്തിൽ ക്ലിംറ്റിന്റെ പങ്കിനെ മുൻനിഴലാക്കി-അവൻ-ഗാർഡ് ഗോൾഡൻ ഫേസിലേക്കുള്ള അദ്ദേഹത്തിന്റെ തുടർന്നുള്ള മാറ്റവും.

1897-ൽ ക്ലിംറ്റ് സെസെഷനിസ്റ്റ് മൂവ്‌മെന്റ് സഹ-സ്ഥാപിച്ചു. വിയന്നയുടെ പരമ്പരാഗത യാഥാസ്ഥിതിക കലാരംഗം നിരസിച്ചുകൊണ്ട്, ക്ലിംറ്റും മറ്റ് വിഘടനവാദികളും വിയന്നയിലെ സമകാലിക കലാകാരന്മാർക്ക് അവരുടെ സൃഷ്ടികൾ പങ്കിടാൻ ഒരു വേദി നൽകി. ഈ വിമോചന പ്രസ്ഥാനം തന്റെ കലയിൽ പരീക്ഷണം നടത്താനും ആർട്ട് നോവൗ, ആർട്സ് ആന്റ് ക്രാഫ്റ്റ്സ് പ്രസ്ഥാനങ്ങളിൽ നിന്ന് പ്രചോദനം ഉൾക്കൊണ്ട് ഒരു സിംബലിസ്റ്റ് ശൈലി വികസിപ്പിക്കാനും ക്ലിമിനെ പ്രചോദിപ്പിക്കുകയും അനുവദിക്കുകയും ചെയ്തു.

അദ്ദേഹത്തിന്റെ പെയിന്റിംഗ് ശൈലി കൂടുതൽ ആധുനികമായപ്പോൾ, മെറ്റീരിയലിനോടുള്ള അദ്ദേഹത്തിന്റെ സമീപനവും മാറി. പ്രസ്ഥാനത്തിന്റെ ആദ്യ വർഷങ്ങളിൽ, ക്ലിംറ്റ് തന്റെ കൃതികളിൽ സ്വർണ്ണ ഇലകൾ ഉൾപ്പെടുത്താൻ തുടങ്ങി, ഇത് തന്റെ കരിയറിലെ ഏറ്റവും വിജയകരവും തിളക്കമാർന്നതുമായ കാലഘട്ടത്തിന്റെ തുടക്കം കുറിച്ചു. വിയെന്നയിൽ ഒന്നാം ജില്ലയിൽ തലയെടുപ്പോടെ സന്ദർശകരെ ആകർഷിച്ചു തലയുയർത്തി നിൽപ്പുണ്ട് ..

ക്ലിംറ്റിന്റെ സുവർണ്ണ ഘട്ടത്തിൽ നിന്നുള്ള ആദ്യകാല ശകലമായി പല്ലാസ് അഥീൻ പലപ്പോഴും കണക്കാക്കപ്പെടുന്നു. 1898-ൽ പൂർത്തിയാക്കിയ ഈ ഓയിൽ പെയിന്റിംഗിൽ ഗ്രീക്ക് ദേവതയായ അഥീനയെ കവചം ധരിച്ച് ധിക്കാരപരമായ പോസ് ചിത്രീകരിക്കുന്നു. ഈ കഷണം ഇപ്പോഴും അദ്ദേഹത്തിന്റെ ആദ്യകാല രചനകളിൽ ഉണ്ടായിരുന്ന ക്ലാസിക്കൽ സ്വാധീനം അവതരിപ്പിക്കുന്നുണ്ടെങ്കിലും, സ്വർണ്ണത്തിന്റെ ധീരമായ ഉപയോഗവും പാറ്റേണുകളുടെ സാന്നിധ്യവും ക്ലിംറ്റിന്റെ വരാനിരിക്കുന്ന കൃതിയിലേക്ക് സൂചന നൽകുന്നു.

ഈ കാലഘട്ടത്തിലെ മറ്റൊരു ആദ്യകാല ഉദാഹരണം ജൂഡിത്ത് I ആണ്. അദ്ദേഹത്തിന്റെ പിന്നീടുള്ള പല ചിത്രങ്ങളെയും പോലെ, ഈ പെയിന്റിംഗിലും ഒരു സ്ത്രീയുടെ ഛായാചിത്രം ഉണ്ട് (ഈ സാഹചര്യത്തിൽ, ഇത് ജൂഡിത്ത്, ഒരു അധിനിവേശക്കാരനായ ഹോളോഫെർനെസിനെ കൊല്ലുന്നതിൽ പ്രശസ്തനായ ഒരു ബൈബിൾ വ്യക്തിയാണ്) അലങ്കാര രൂപകല്പനകളാൽ ചുറ്റപ്പെട്ടിരിക്കുന്നു. സ്വർണ്ണ പശ്ചാത്തലത്തിൽ സജ്ജീകരിച്ചിരിക്കുന്നു. അതുപോലെ, ക്ലിംറ്റ് സ്ത്രീരൂപത്തെ കാമവികാരങ്ങളോടെ ചിത്രീകരിക്കുന്നു – ഈ കാലഘട്ടത്തിൽ അദ്ദേഹത്തിന്റെ പ്രയോഗത്തിൽ അന്തർലീനമായ ഒരു സമീപനം.


1902-ൽ, ബീഥോവൻ ഫ്രൈസിനൊപ്പം ക്ലിംറ്റ് തന്റെ സുവർണ്ണ ഘട്ടത്തിലേക്ക് ആഴത്തിൽ നീങ്ങി. 14-ാമത് വിയന്ന സെസെഷനിസ്റ്റ് എക്സിബിഷനുവേണ്ടിയാണ് 112 അടി നീളമുള്ള ഈ മതിൽ ചക്രം സൃഷ്ടിച്ചത്. ജർമ്മൻ സംഗീതസംവിധായകനും പിയാനിസ്റ്റുമായ ലുഡ്‌വിഗ് വാൻ ബീഥോവന്റെ ഒമ്പതാമത്തെ സിംഫണിയുടെ ദൃശ്യ വ്യാഖ്യാനം നൽകിക്കൊണ്ട് ഇത് ആദരാഞ്ജലികൾ അർപ്പിക്കുന്നു. സമൃദ്ധമായ വിമാനങ്ങൾ, നിഗൂഢ രൂപങ്ങൾ, രൂപങ്ങൾ, ക്ലിംറ്റിന്റെ സുവർണ്ണ പെയിന്റിംഗുകളുടെ സവിശേഷതയായ അലങ്കാര ഉച്ചാരണങ്ങൾ എന്നിവയും ഇതിൽ ഉൾപ്പെടുന്നു.അതിൽ അതിമനോഹരമായ സ്വർണ്ണ കണ്ണുനീർത്തുള്ളികൾ വേറിട്ട് നിൽക്കുന്നു ..

വിജയകരമായ ഒരു ചിത്രകാരനും വിയന്നയുടെ സമകാലിക കലാരംഗത്തെ പ്രമുഖനുമായതിനാൽ, തലസ്ഥാന നഗരത്തിലെ ഉയർന്ന ക്ലാസ് സ്ത്രീകളുടെ ഛായാചിത്രങ്ങൾ വരയ്ക്കാൻ ക്ലിംറ്റ് പലപ്പോഴും നിയോഗിക്കപ്പെട്ടു. ഈ ചിത്രീകരണങ്ങളിൽ ഏറ്റവും പ്രസിദ്ധമായത് അഡെലെ ബ്ലോച്ച്-ബോവർ I (1907) യുടെ പോർട്രെയ്‌റ്റ് ആണ്, ഇത് ഒരു ധനികനായ ജൂത ബാങ്കറുടെ ഭാര്യയെ അവതരിപ്പിക്കുന്നു. ഈ കൃതി ക്ലിംറ്റിന്റെ യഥാർത്ഥ ജീവിതത്തിലെ സമകാലികരിൽ ഒരാളെ ചിത്രീകരിക്കുന്നുണ്ടെങ്കിലും, സ്വർണ്ണത്തിന്റെ ധീരമായ ഉപയോഗം അതിന് ഒരു ബൈസന്റൈൻ മൊസൈക്കിനെ അനുസ്മരിപ്പിക്കുന്ന ഒരു സുഖകരമായ അനുഭവം നൽകുന്നു, ഇത് “പുതിയ വിയന്നീസ് സ്ത്രീ”യുടെ കാലാതീതമായ ഗുണത്തെ ചിത്രീകരിക്കുന്നു.


1905 നും 1911 നും ഇടയിൽ, ബ്രസ്സൽസിലെ സ്റ്റോക്ലെറ്റ് ഹൗസിന്റെ ഡൈനിംഗ് റൂമിനായി കമ്മീഷൻ ചെയ്ത മൂന്ന് അതിഗംഭീര മൊസൈക്കുകളുടെ ഒരു പരമ്പര ക്ലിംറ്റ് സ്റ്റോക്ലെറ്റ് ഫ്രൈസ് സൃഷ്ടിച്ചു. മുഴുവൻ സെറ്റിന്റെയും കേന്ദ്രബിന്ദു ട്രീ ഓഫ് ലൈഫ് ആണ്, ചുഴലിക്കാറ്റ്, സർപ്പിളമായ ശാഖകൾ, സങ്കീർണ്ണമായ പാറ്റേൺ-വർക്ക്, പുരാതന കലയിൽ നിന്ന് പ്രചോദനം ഉൾക്കൊണ്ടുള്ള പ്രതീകാത്മക രൂപങ്ങൾ എന്നിവയുള്ള ഒരു വൃക്ഷത്തിന്റെ ശൈലിയിലുള്ള ചിത്രീകരണം. സുന്ദരിയായ ഒരു നർത്തകിയും ദി കിസിൽ അവതരിപ്പിച്ച പ്രണയിതാക്കളോട് സാമ്യമുള്ള ദമ്പതികളും ഉൾപ്പെടെയുള്ള രൂപങ്ങൾ ഈ വൃക്ഷത്തിന് പൂരകമാണ്. ഫ്രൈസിനു വേണ്ടിയുള്ള തന്റെ പഠനത്തിൽ, ക്ലിംറ്റ് ഈ രംഗം സ്വർണ്ണ ഉച്ചാരണങ്ങളാൽ അലങ്കരിച്ചു.


1911 ഓടെ, ക്ലിംറ്റ് തന്റെ ക്യാൻവാസുകൾ സ്വർണ്ണ ഇലകൾ കൊണ്ട് അലങ്കരിക്കുന്നത് നിർത്തി. പകരം, അദ്ദേഹം തന്റെ രചനകളിൽ കാലിഡോസ്കോപ്പിക് നിറത്തിലുള്ള സങ്കീർണ്ണമായ പ്ലെയ്നുകൾ ഉൾപ്പെടുത്താൻ തുടങ്ങി, നെയ്ത തുണിത്തരങ്ങളെയോ കൊത്തുപണികളെയോ അനുസ്മരിപ്പിക്കുന്ന ഡിസൈനുകളിൽ കലാശിച്ചു. 1918-ൽ മരിക്കുന്നതുവരെ ക്ലിംറ്റ് ഈ ശൈലിയിൽ പ്രവർത്തിച്ചു. 1911-ൽ റോമിൽ നടന്ന ഇന്റർനാഷണൽ എക്‌സിബിഷൻ ഓഫ് ആർട്ടിൽ ഒന്നാം സമ്മാനം ലഭിച്ചു), അദ്ദേഹത്തിന്റെ സുവർണ്ണ കാലഘട്ടത്തിലെ മിന്നുന്ന രചനകളാണ് ബാക്കിയുള്ളവയിൽ നിന്ന് വേറിട്ട് നിൽക്കുന്നത്.

ക്ലിംറ്റിന്റെ ഏറ്റവും പ്രശസ്തമായ കൃതിയായ ദി കിസ് 1908-ൽ പൂർത്തിയായി. മിന്നുന്ന പൂക്കളുടെ പാച്ചിൽ ഒരു പുരുഷനും സ്ത്രീയും സമാധാനപരമായി ആലിംഗനം ചെയ്യുന്നതായി ഇത് ചിത്രീകരിക്കുന്നു. വ്യത്യസ്‌തമായ പാറ്റേണുകൾ അണിഞ്ഞിരിക്കുന്നതും പ്രധാനമായും ഗിൽഡഡ് രൂപങ്ങളാൽ രചിക്കപ്പെട്ടതും, അവ ക്ലിംറ്റിന്റെ സുവർണ്ണ ഘട്ടത്തിന്റെ അലങ്കാര ഫോക്കസ് ഉൾക്കൊള്ളുന്നു.

By ivayana